“Sầu đong càng lắc càng đầy...”
- Sinh thời, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có nhiều phát ngôn, lời nói ấn tượng, giản dị và sâu sắc, gần gũi, đầy tính triết lý, có sức lay động, truyền cảm hứng cho mỗi đảng viên và mỗi người dân, củng cố niềm tin của người dân với Đảng và Nhà nước. Với trí tuệ của một nhà văn hóa, một tâm hồn văn chương, Tổng Bí thư đã vận dụng Truyện Kiều cùng những tri thức văn học dân gian và những tác phẩm văn chương nổi tiếng trong nước và thế giới hết sức nhuần nhuyễn, sâu sắc, giàu sức thuyết phục.