Chủ động kê khai, tránh việc truy thu
- Công tác quản lý thuế đối với kinh doanh thương mại điện tử (TMĐT) thời gian qua đã đạt được nhiều kết quả tích cực. Tuy nhiên, số nộp thuế chưa tương xứng so với thu nhập và doanh thu thực từ hoạt động kinh doanh này. Trao đổi với phóng viên (P.V) Báo Tuyên Quang, luật sư (LS) Đàm Quốc Cường - Giám đốc Công ty Luật Đàm Quốc Cường (TP Tuyên Quang) cho rằng nguyên nhân một phần là do người dân chưa có ý thức tự giác trong việc kê khai, nộp thuế. Ngoài ra, hành lang pháp lý đối với hoạt động kinh doanh này chưa hoàn thiện, các chế tài xử phạt chưa đủ sức răn đe, dẫn đến tình trạng thất thu thuế vẫn còn.